![Vận hành bởi VCCorp](https://vccorp.mediacdn.vn/vccorp-m.png)
Nhiệt độ
Nhiệt độ
Xin chào, User name
Tài khoản của tôi Hoạt động bình luận Tin đã lưu Tin đã xem Tin đã bình luận Đăng xuấtHội thảo do Finnpartnership tổ chức ngày 23/11 nhằm xây dựng các dự án tiềm năng và kêu gọi nguồn lực hỗ trợ sự phát triển của ngành Nước Việt Nam và Phần Lan.
Phát biểu khai mạc, Phó Đại Sứ Phần Lan tại Việt Nam Touko Piiparinen nói: “Nước là trọng tâm của mọi quốc gia trên thế giới và đặc biệt quan trọng trong mối quan hệ hai chiều giữa Phần Lan và Việt Nam. Tôi hi vọng buổi hội thảo này sẽ có nhiều giải pháp đem lại lợi ích cho đôi bên”.
Tiếp lời ông Piiparinen, Chủ tịch Hội Cấp thoát nước Việt Nam (VWSA) Nguyễn Ngọc Điệp cho biết ông đánh giá cao sự hỗ trợ của ngành Nước Phần Lan thông qua các cuộc hội thảo, khóa đào tạo giữa hai nước cũng như sự quan tâm của Đại sứ quán Phần Lan và Diễn đàn Nước Phần Lan FWF.
Ông Điệp cũng cảm ơn phía Phần Lan đã tham gia Tuần lễ ngành Nước Việt Nam - Vietnam Water Week 2022, góp phần vào sự thành công của sự kiện lớn nhất ngành Nước trong năm nay, đồng thời tin rằng các doanh nghiệp và tổ chức sẽ thu được nhiều kinh nghiệm quý báu thông qua hội thảo trực tuyến.
Buổi hội thảo diễn ra sôi nổi với sự tham dự của nhiều tổ chức, cá nhân ngành Nước Việt Nam và Phần Lan.
Phần giới thiêu thông tin và chia sẻ về những cơ hội đầu tư cho các dự án ngành Nước tiềm năng có đại diện các tổ chức Phần Lan như Quỹ Hỗ trợ Chương trình Finnpartnership, Quỹ Hỗ trợ Phát triển của Thương vụ Phần Lan, Quỹ Đầu tư công của Bộ Ngoại giao Phần Lan và Quỹ Đầu tư Tài chính Finnvera.
Các công ty, đơn vị ngành Nước của hai quốc gia Việt Nam và Phần Lan đã có cơ hội kết nối và chia sẻ thông tin dự án thông qua phiên thảo luận được chia làm 3 nhóm.
Nhóm 1 với chủ đề Bổ cập nước ngầm và kinh nghiệm từ các dự án tại Việt Nam có sự tham gia của TS. Jarva Jaana, Chủ nhiệm Tổ chức Khảo sát Địa Chất Phần Lan GTK và TS. Aki Artimo, CEO Công ty Nước Turku.
Nhóm 2 với chủ đề Nước thải và các cơ hội đầu tư tại Việt Nam do GS. TS. Nguyễn Việt Anh, Phó Chủ tịch VWSA, chủ trì.
Nhóm 3 với chủ đề Các nhu cầu quản lý nước thông minh trong đô thị tại Việt Nam có PGS. TS. KTS. Nguyễn Hồng Thục từ Viện Nghiên cứu Định cư & Năng lượng bền vững tham gia.
Dự án Thúc Đẩy Đối Tác Doanh Nghiệp Phần Lan (Finnpartnership) là một chương trình hợp tác kinh doanh do Bộ Ngoại giao Phần Lan tài trợ và thuộc sự quản lý của tổ chức Finnfund.
Đại diện chính phủ Phần Lan, các tổ chức quốc tế, công ty và các nhà tài trợ trong các lĩnh vực bổ cập nước ngầm (MAR), xử lý nước thải và quản lý nước thông minh ở Việt Nam và Phần Lan đã tham gia hội thảo trực tuyến ngày 23/11.
Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) vừa chủ trì tổ chức hội thảo lấy ý kiến đóng góp ý kiến Dự thảo luật Cấp Thoát nước (lần 02). Tại đây, các chuyên gia đã nêu ra nhiều vấn đề còn tồn đọng và cần được giải quyết trong dự thảo Luật.
Đây là nội dung thu hút sự quan tâm của các đại biểu tại Hội thảo lấy ý kiến về Dự thảo Luật Cấp Thoát nước (lần 02) do Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) chủ trì tổ chức.
Ngày 22/6/2024 tạị Indonesia, TS. Nguyễn Ngọc Điệp - Chủ tịch Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) và ngài Agus Fatoni - Cục trưởng Cục Tài chính Khu vực, Bộ Nội vụ Indonesia (MOHA); Quyền Thống đốc tỉnh Nam Sumatra đã ký biên bản ghi nhớ về hợp tác, hỗ trợ, nâng cao năng lực ngành nước Việt Nam – Indonesia.
Để khắc phục tình trạng ngập úng cục bộ, Hà Nội triển khai dự án xây bể ngầm chống ngập lụt tại một số khu vực trên địa bàn Thủ Đô. Dự án do UBND quận Hoàn Kiếm đề xuất và được UBND TP Hà Nội thống nhất chủ trương.
Bài viết trình bày việc tiếp cận phương pháp đổi mới đánh giá và quản lý nguồn nước ngầm tại Việt Nam nhằm nâng cao độ chính xác và hợp lý trong tính toán, đánh giá; tối ưu cơ chế vận hành, khai thác nước ngầm; đồng thời thiết lập hiệu quả các chính sách quản lý có liên quan đảm bảo sử dụng nước ngầm bền vững.
Những năm gần đây, mỗi khi mưa lớn, nhiều con phố trên thành phố Hà Nội diễn ra tình trạng úng ngập cục bộ do hệ thống thoát nước không ổn định và chất lượng suy giảm. Do đó, vấn đề thoát nước cần được quan tâm nhiều hơn và đưa ra giải pháp cụ thể cần sớm được giải quyết.
Sông Tô Lịch thường xuyên đối mặt với tình trạng ngập tràn rác thải sinh hoạt lẫn các chất thải hóa học gây khó chịu cho người dân xung quanh và người tham gia giao thông. Do đó, những nỗ lực thay đổi của các cấp chính quyền địa phương được kỳ vọng sẽ thay đổi bộ mặt của dòng sông lịch sử này.
Đầu tháng 5 vừa qua, Thành phố Hồ Chí Minh (TP.HCM) một lần nữa đối mặt với tình trạng úng ngập cục bộ tại hầu hết các tuyến phố. Thực tế này đòi hỏi các đô thị lớn trong đó có TP.HCM cần tìm ra lời giải cụ thể nhằm chấm dứt và giải quyết tình trạng “cứ mưa lớn là ngập úng”.
Trưa 28/4, nhân chuyến công tác tại Ninh Thuận, Thủ tướng Phạm Minh Chính đã dành thời gian đến thăm hỏi, động viên người dân bị ảnh hưởng bởi hạn hán; thị sát, kiểm tra công trình thuỷ lợi Tân Mỹ và các giải pháp ứng phó của tỉnh.