![Vận hành bởi VCCorp](https://vccorp.mediacdn.vn/vccorp-m.png)
Nhiệt độ
Nhiệt độ
Xin chào, User name
Tài khoản của tôi Hoạt động bình luận Tin đã lưu Tin đã xem Tin đã bình luận Đăng xuấtCuộc hội thảo trực tuyến do HWA tổ chức ngày 20/3 tập trung vào vấn đề kinh phí quản lý tài sản, đặc biệt là cho các nhu cầu đổi mới hệ thống cấp nước và thoát nước, xem xét ảnh hưởng của quy mô các khu định cư đô thị đến khả năng biến động tài chính trong hóa đơn nước, phóng viên Tạp chí Cấp Thoát nước Việt Nam ghi nhận.
Tham gia hội thảo, một trong các sự kiện bên lề của Hội nghị về Nước năm 2023 của Liên Hợp Quốc, có Tổng thư ký Hiệp hội Nước Châu Âu Johannes Lohaus, bà Lydia Lariba Ayuwa, đại diện Tổ chức Thanh niên Châu Phi Xanh, ông Zhou Zhiguang, đại diện Trung tâm nghiên cứu và phát triển tài nguyên nước ASEM và bà Luca Jendrek, Đại biểu Thanh niên Châu Âu tại Hội đồng Nước Thế giới.
Ông Károly Kovács trình bày trong Hội thảo.
Các đại biểu trình bày những khảo sát thực tế của mình về việc thu phí của người dân cho dịch vụ nước sạch và nước thải, cũng như thực trạng đầu tư của các nước châu Âu cho lĩnh vực này.
Kết thúc hội thảo, ông Károly Kovács, Chủ tịch HWA và nguyên Chủ tịch Hiệp hội Nước Châu Âu, tổng kết một số điểm như việc cấp vốn đầu tư cho các dịch vụ nước và vệ sinh để thực hiện Mục tiêu phát triển bền vững (SDG) 6 phải được ưu tiên như các dịch vụ thiết yếu khác như viễn thông, điều này cần sự gắn kết của các bộ phận có liên quan.
Hội nghị về Nước năm 2023 của Liên Hợp Quốc được tổ chức tại New York (Hoa Kỳ) trong các ngày 22-24 tháng 3 có nhiệm vụ rà soát toàn diện giữa kỳ việc thực hiện các mục tiêu của Thập kỷ hành động “Nước vì sự phát triển bền vững” giai đoạn 2018–2022.
Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) vừa chủ trì tổ chức hội thảo lấy ý kiến đóng góp ý kiến Dự thảo luật Cấp Thoát nước (lần 02). Tại đây, các chuyên gia đã nêu ra nhiều vấn đề còn tồn đọng và cần được giải quyết trong dự thảo Luật.
Đây là nội dung thu hút sự quan tâm của các đại biểu tại Hội thảo lấy ý kiến về Dự thảo Luật Cấp Thoát nước (lần 02) do Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) chủ trì tổ chức.
Sáng 27/6/2024, tại thành phố Huế, HueWACO đã tổ chức Hội thảo “Nâng cao hiệu quả công tác giảm thiểu nước không doanh thu NRW” với sự tham dự của các đơn vị thuộc CLB các công ty cấp nước Bắc Trung Bộ; các công ty cấp nước: Sơn La, Quảng Ninh, Đà Nẵng, Thủ Đức; công ty giải pháp ngành nước Hoàng Phát, DNP-HAWACO và HydroSCAND - Bỉ.
Thực hiện theo Quyết định số 2422 ngày 05/7/2021 của UBND TP.HCM về Ban hành kế hoạch thực nhiện Chương trình cung cấp nước sạch và chấm dứt khai thác nước dưới đất giai đoạn 2021-2025, và Kế hoạch vận động người dân sử dụng nước sạch, hạn chế khai thác nước dưới đất, giảm tỷ lệ hóa đơn từ 0-4m3 của Tổng Công ty cấp nước Sài Gòn.
Mới đây, tại tỉnh Gia Lai, Công ty CP Nhựa Thiếu niên Tiền Phong đã tổ chức Hội thảo “Giải pháp cấp thoát nước đô thị và sử dụng hiệu quả nguồn nước tại Tây Nguyên” với sự tham dự của gần 200 đại biểu, chuyên gia.
Trước những diễn biến phức tạp của biến đổi khí hậu, không một quốc gia nào có thể tự mình bước đi trên hành trình thực hiện mục tiêu đảm bảo nguồn nước sạch cho mọi người. Do đó, các nước trong khu vực và thế giới cần có sự đoàn kết, chung tay ứng phó với khó khăn. Đó là nội dung chính của hội thảo tại Ozwater’24.
Ngày 30/04/2024, tại Trung tâm Hội nghị và Triển lãm Melbourne (MCEC), Hội thảo và Triển lãm ngành nước Australia - Ozwater'24 đã chính thức diễn ra với sự góp mặt của nhiều tổ chức quốc tế. Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) dẫn đầu đoàn Doanh nghiệp ngành Nước của Việt Nam tham dự Ozwater'24.
Diễn ra từ ngày 23-25/4/2024, Triển lãm ASIAWATER 2024 là sự kiện về nước và nước thải dành cho các quốc gia đang phát triển ở khu vực Châu Á. Sự kiện kỳ vọng sẽ cung cấp những hiểu biết sâu sắc về lĩnh vực nước và vệ sinh môi trường, nêu bật những xu hướng mới nhất thúc đẩy sự phát triển bền vững.
"Xâm nhập mặn, hạn hán, ngập lụt hay ô nhiễm nguồn nước,... là những nguy cơ tiềm ẩn, tác động trực tiếp đến an ninh, an toàn và phát triển bền vững của ngành Nước Việt Nam", đó là chia sẻ của bà Hạ Thanh Hằng, Phó Chủ tịch Hội Cấp Thoát nước Việt Nam về những thách thức hiện thời của ngành Cấp Thoát nước.