![Vận hành bởi VCCorp](https://vccorp.mediacdn.vn/vccorp-m.png)
Nhiệt độ
Nhiệt độ
Xin chào, User name
Tài khoản của tôi Hoạt động bình luận Tin đã lưu Tin đã xem Tin đã bình luận Đăng xuấtThách thức của ngành Cấp Thoát nước (CTN) tại Việt Nam hiện nay
Những năm gần đây, biến đổi khí hậu diễn biến ngày càng nghiêm trọng và khó lường. Điều này ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường nói chung và nguồn tài nguyên nước nói riêng.
Chất lượng nguồn nước thô suy giảm. Hạn hán, ngập lụt và nhiều hiện tượng thời tiết cực đoan khác diễn ra ngày càng thường xuyên. Một số địa phương đứng trước cảnh thiếu nước sạch cho sinh hoạt, thậm chí người dân phải sang tỉnh/thành phố khác lấy nước sinh hoạt. Một số khác chịu cảnh ngập úng cục bộ mỗi đợt mưa lớn, triều cường.
Theo GS.TS.NGƯT Nguyễn Việt Anh, Phó Chủ tịch VWSA, Viện trưởng Viện Khoa học và Kỹ thuật Môi trường, Đại học Xây dựng Hà Nội cho biết, thách thức lớn nhất đối với ngành Nước tại Việt Nam hiện nay là sự phát triển nhanh và mạnh của các khu công nghiệp. Điều này dẫn đến tình trạng xử lý nước thải vẫn chưa được nhiều khu công nghiệp chú trọng và thiếu thiết bị, công nghệ xử lý nước thải.
Cùng với đó, chưa huy động tối đa nguồn vốn và nguồn lực đầu tư từ các đơn vị tư nhân cũng là một thách thức đối với lĩnh vực CTN hiện nay.
Quá trình đào tạo nhân lực về ngành Nước tại các cơ sở giáo dục cũng chưa thu hút nhiều thí sinh quan tâm và mong muốn theo học. Ngoài ra, nguồn vốn đầu tư dành cho ngành nước tại Việt Nam hiện nay đa phần đến từ chính phủ. Chính vì vậy, hội nhập và hợp tác quốc tế là “chìa khóa” giúp ngành Nước của Việt Nam phát triển.
Đẩy mạnh hợp tác quốc tế
Ông Nguyễn Ngọc Điệp, Chủ tịch VWSA trao đổi tài liệu với Đại diện đoàn Doanh nghiệp Hà Lan
Nhằm mục tiêu phát triển ngành Nước bền vững và hội nhập quốc tế sâu rộng, Hội Cấp Thoát nước Việt Nam đã sớm xác định rõ những khó khăn mà ngành Nước đang phải đối mặt, để từ đó đưa ra những giải pháp cụ thể.
Về nguồn lực đầu tư, hiện nay nguồn lực đầu tư chính cho ngành Nước đa phần đến từ chính phủ và chưa được sự quan tâm lớn đến các tổ chức, doanh nghiệp tư nhân. Ngành cần mở rộng hợp tác quốc tế với các doanh nghiệp nước ngoài, cung cấp thêm thông tin, lắng nghe, chia sẻ về thực trạng cho đối tác để đưa ra giải pháp và đầu tư cho lĩnh vực này.
Do đó, trong thời gian qua, VWSA đã tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động hợp tác quốc tế với các tổ chức nước ngoài. Chỉ riêng trong tháng 3/2024, VWSA đã tiếp đón 8 đoàn doanh nghiệp quốc tế đến thăm, làm việc và dự hội thảo. Qua đó mở rộng hợp tác và thảo luận các giải pháp phát triển cho ngành Cấp nước và Thoát nước.
Các tổ chức quốc tế như Hội nước Úc (AWA), Hội Cấp Thoát nước Indonesia, Ngân hàng Phát triển Châu Á (ADB),... đều đánh giá cao các sự kiện do VWSA tổ chức; đồng thời bày tỏ mong muốn tiếp tục hợp tác nâng cao năng lực ngành Nước giữa các bên bằng những dự án hợp tác cụ thể, thực chất.
Về nguồn nhân lực, VWSA vẫn thường xuyên tổ chức các lớp tập huấn, đào tạo và bồi dưỡng nâng cao tay nghề cho các cán bộ ngành nước tại các quốc gia trên thế giới như Phần Lan, Hungary,... Cũng như đẩy mạnh công tác truyền thông tuyển sinh, hỗ trợ các cơ sở đào tạo ngành Nước thu hút thêm nhiều học sinh, sinh viên quan tâm và mong muốn học tập.
VWSA gặp gỡ và tiếp đón đại diện tập đoàn SUEZ - Degremont tại Pháp và Việt Nam
Với mạng lưới 400 hội viên là các doanh nghiệp CTN trên toàn lãnh thổ Việt Nam, VWSA đã trở thành đối tác tin cậy của nhiều đơn vị trong khu vực và thế giới. Nhiều doanh nghiệp nước ngoài đánh giá cao sự chuyên nghiệp và mong muốn nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ VWSA khi tiếp cận thị trường Việt Nam.
Kết thúc quý đầu tiên năm 2024, VWSA đã tiếp đón các tổ chức, doanh nghiệp quốc tế đến từ 10 quốc gia trên thế giới. Nhờ vậy, mở ra triển vọng hợp tác trong tương lai với những dự án và hoạt động cụ thể.
Sắp tới, tháng 11/2024, tiếp nối các hoạt động quốc tế sôi nổi trong năm nay, VWSA sẽ tổ chức Tuần lễ ngành Nước Việt Nam - Vietnam Water Week 2024. Với sự bảo trợ của Bộ Xây dựng, sự kiện hứa hẹn tiếp tục thu hút các chuyên gia, nhà khoa học, các tổ chức doanh nghiệp quốc tế như WB, ADB, AWA, SWA,....
Khiêm Anh - An Nhiên
Kỷ niệm 35 năm thành lập Liên hiệp các Tổ chức Hữu nghị TP.HCM – HUFO (29/7/1989 - 29/7/2024), hơn 20 đại diện ngoại giao và 30 tổ chức thành viên đã gắn biển khánh thành Vườn thông Hữu nghị tại Công viên văn hoá lịch sử Suối Tiên, biểu tượng của tình đoàn kết hữu nghị, cùng nhau bảo vệ nguồn nước, bảo vệ môi trường.
Ngày 22/6/2024 tạị Indonesia, TS. Nguyễn Ngọc Điệp - Chủ tịch Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) và ngài Agus Fatoni - Cục trưởng Cục Tài chính Khu vực, Bộ Nội vụ Indonesia (MOHA); Quyền Thống đốc tỉnh Nam Sumatra đã ký biên bản ghi nhớ về hợp tác, hỗ trợ, nâng cao năng lực ngành nước Việt Nam – Indonesia.
Sự kiện mang tính toàn cầu do Cơ quan Quản lý Nguồn nước Quốc gia Singapore (PUB) tổ chức với sự có mặt của nhiều nhà lãnh đạo đại diện chính phủ các nước cùng tìm giải pháp “Vì khì hậu toàn cầu”.
Ngày 19/6/2024 tại khuôn khổ Tuần lễ Nước Quốc tế Singapore 2024 đã diễn ra Lễ ký kết Biên bản ghi nhớ (MOU) hợp tác giữa Tổng Công ty Cấp nước Sài Gòn (SAWACO) và Cơ quan Quản lý Nguồn nước Quốc gia Singapore (PUB) nhằm tăng cường hợp tác ngành Nước giữa hai bên.
Hội nghị Thượng đỉnh về Môi trường - Nước quốc tế Singapore 2024 kéo dài từ ngày 18 đến 22/6/2024 tại Trung tâm Hội nghị và Triển lãm Maria Bay Sands tập trung bàn các giải pháp môi trường, biến đổi khí hậu, nước biển dâng. VWSA sẽ giới thiệu 10 doanh nghiệp hàng đầu ngành nước Việt Nam cùng bài phát biểu quan trọng.
Ngày 11-6, ông Mai Hùng Dũng - Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Bình Dương và ông Shantanu Chakraborty - Giám đốc quốc gia Ngân hàng Phát triển châu Á (ADB) tại Việt Nam đã ký kết biên bản ghi nhớ giải quyết thách thức do biến đổi khí hậu gây ra trong các lĩnh vực, trong đó có cấp thoát nước.
Sáng 11/6/2024, lãnh đạo Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) đã có buổi trao đổi và làm việc với đại diện Cơ quan Phát triển doanh nghiệp Singapore (Enterprise Singapore), cơ quan chính phủ trực thuộc Bộ Thương mại và Công nghiệp Singapore.
Theo bà Halla Maher Qaddumi, Chuyên gia kinh tế cấp cao về ngành Nước, Ngân hàng Thế giới (WB), để đáp ứng các mục tiêu về cấp thoát nước đến năm 2030, Việt Nam cần chi phí khoảng 9 tỷ USD, tương đương 213.948 tỉ đồng.
Cuối tháng 5 vừa qua, Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) đã tiếp đón nhiều đoàn công tác đến từ các tỉnh thành của Hàn Quốc. Điều này thể hiện uy tín, vị thế của Hội cũng như mở ra triển vọng hợp tác sâu rộng trong ngành Nước giữa Việt Nam và Hàn Quốc.