![Vận hành bởi VCCorp](https://vccorp.mediacdn.vn/vccorp-m.png)
Nhiệt độ
Nhiệt độ
Xin chào, User name
Tài khoản của tôi Hoạt động bình luận Tin đã lưu Tin đã xem Tin đã bình luận Đăng xuấtCắt băng khánh thành dự án nâng cấp Nhà máy nước An Dương. Ảnh: JICA.
Nhà máy nước An Dương sau lần nâng cấp gần nhất năm 2020 hiện có công suất 200.000 m3/ngày, chiếm gần 80% công suất của toàn bộ thành phố Hải Phòng.
Dự án nâng cấp lần này được các nhà thầu Nhật Bản bắt đầu triển khai từ tháng 9/2018, áp dụng công nghệ bể lọc tiếp xúc sinh học U-BCF, với nguồn vốn là viện trợ không hoàn lại của Chính phủ Nhật Bản, Công ty CP Cấp nước Hải Phòng nêu trong một thông cáo gửi tới Tạp chí Cấp Thoát nước Việt Nam.
Công nghệ U-BCF được Cục Cấp thoát nước Kitakyushu (Nhật Bản), thành phố kết nghĩa với Hải Phòng, chuyển giao kỹ thuật cho Cấp nước Hải Phòng. Là một hạng mục trong dự án ở nhà mát nước An Dương, bể lọc U-BCF có công suất 100.000 m3/ngày.
Ngoài ra, dự án còn cải tạo và nâng cấp trạm bơm nước thô Quán Vĩnh và các hệ thống đường ống, thiết bị công nghệ vận hành, điều khiển tự động.
Dự án nâng cấp nhà máy nước An Dương không chỉ giúp nâng cao chất lượng nước cấp, tiết giảm hóa chất xử lý, mà còn xây dựng nền tảng công nghệ nhằm sẵn sàng ứng phó với sự biến đổi về chất lượng nước nguồn, biến đổi khí hậu trong tương lai, đảm bảo cấp nước ổn định bền vững, qua đó góp phần nâng cao sức khỏe cộng đồng, Cấp nước Hải Phỏng nêu trong thông cáo.
Toàn cảnh bể lọc tiếp xúc sinh học U-BCF nhà máy nước An Dương.
Trước đó Công ty đã triển khai thành công bể lọc U-BCF công suất 5.000 m3/ngày tại nhà máy nước Vĩnh Bảo. Đây là dự án đầu tiên áp dụng công nghệ U-BCF trên quy mô công nghiệp vào xử lý ô nhiễm chất hữu cơ tại Hải Phòng và cũng là công nghệ mới của Nhật Bản, lần đầu tiên được ứng dụng trong xử lý nước tại Đông Nam Á.
Hiện nay, các công trình U-BCF đang hoạt động rất hiệu quả, góp phần nâng cao chất lượng nước cấp, nâng cao sức khỏe cộng đồng, phù hợp các yêu cầu trong kế hoạch thúc đẩy tăng trưởng xanh theo hướng xanh, bền vững của Hải Phòng.
Những ống kính máy ảnh, máy quay phim và ngòi bút của các phóng viên đã kịp ghi lại những hình ảnh vô cùng xúc động trong hai ngày Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ở hai đầu Tổ quốc.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Hội đồng Giáo sư Nhà nước vừa chính thức công bố Danh mục tạp chí khoa học được tính điểm của 28 Hội đồng Giáo sư ngành, liên ngành năm 2024; trong đó có danh mục tạp chí ngành Xây dựng - Kiến trúc.
Sáng 19/7/2024, tại Văn phòng Hội Cấp Thoát nước Việt Nam, bà Hạ Thanh Hằng, Phó Chủ tịch VWSA đã tiếp và làm việc với Công ty Dịch vụ nước vùng Kitakyushu (KWS) của Nhật Bản. Cùng dự buổi làm việc có đại diện Văn phòng Hội và Tạp chí Cấp Thoát nước Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7/2024 và 26/7/2024), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng, sinh năm 1944, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam đã từ trần vào hồi 13 giờ 38 phút ngày 19 tháng 7 năm 2024 tại Bệnh viện Trung ương Quân đội 108.
Rút kinh nghiệm từ Euro 2020, Liên đoàn bóng đá châu Âu (UEFA) đã bố trí các loại nước “thân thiện” hơn với sức khỏe con người tại các buổi họp báo ở vòng chung kết Euro 2024 nhằm tạo sự cân bằng giữa giá trị thương mại và mối quan tâm của công chúng.
Sáng 10/7/2024, tổ công tác ADB - VWSA đã bắt đầu chương trình làm việc tại Công ty CP Nước sạch Quảng Ninh nhằm giới thiệu và tập huấn nội dung khảo sát chuyên sâu về GEARS.
Hội Cấp Thoát nước Việt Nam (VWSA) vừa chủ trì tổ chức hội thảo lấy ý kiến đóng góp ý kiến Dự thảo luật Cấp Thoát nước (lần 02). Tại đây, các chuyên gia đã nêu ra nhiều vấn đề còn tồn đọng và cần được giải quyết trong dự thảo Luật.